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• Mkuu wa Mkoa wa Iringa, 
• Mganga Mkuu wa Mkoa,  
• Wakurugenzi na Watumishi wa TMDA, 
• Wanahabari,  
• Wageni waalikwa, 
• Mabibi na Mabwana. 

 
 
Awali ya yote, napenda kuchukua nafasi hii kuwakaribisha wote kwenye kikao kazi 
hiki muhimu cha Wahariri na Waandishi wa vyombo mbalimbali vya habari 
vilivyoko katika mikoa ya Dodoma, Singida na Iringa. 
 
Aidha, nawiwa kutoa shukrani zangu za dhati kwako Mgeni Rasmi Mkuu wa Mkoa 
wa Iringa, Mhe. Peter Serukamba kwa kukubali kuja kufungua kikao kazi hiki licha 
ya majukumu mengine mengi na muhimu ya kitaifa uliyonayo.   
 
Kwa namna ya pekee, pia niwashukuru Wahariri na Waandishi wa habari kwa 
kuitikia mwaliko wetu na kuhudhuria mafunzo haya. Hii inaonyesha dhamira njema 
mliyonayo na utayari wa kushirikiana na TMDA katika kutimiza lengo lake kuu la 
kulinda afya ya jamii kwa kudhibiti usalama, ubora na ufanisi wa dawa, vifaa tiba 
na vitendanishi. 
 
 



 
 
 
Mhe. Mgeni Rasmi, 
 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni taasisi ya Serikali iliyoanzishwa chini 
ya kifungu Na. 4(1) cha Sheria Na. 1, ya Dawa na Vifaa Tiba Sura 219 iliyoanza 
kutumika rasmi tarehe 1 Julai, 2003 pamoja na marekebisho yake kupitia Sheria 
ya Fedha Na. 8 ya mwaka 2019. 
 
Kwa mujibu wa Sheria, TMDA imeanzishwa ili kuimarisha udhibiti wa usalama, 
ubora na ufanisi wa bidhaa za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa 
zinazohusiana na afya hapa nchini. lengo mahususi la kuhakikisha kwamba zipo 
salama, zina ubora na ufanisi unaokubalika ndizo zinazosambazwa na kutumika 
hapa nchini. 
 
Mhe. Mgeni Rasmi, 
 
Katika kipindi chote cha miongo miwili toka kuanzishwa kwa TMDA imefanikiwa 
kwa kiasi kikubwa katika kufikia malengo yake kwa kuhakikisha kwamba jamii 
inakuwa salama kutokana na matumizi ya dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa 
nyinginezo zinazohusiana na afya.  
 
Mamlaka imefanikiwa kuweka na kuimarisha mifumo ya udhibiti wa bidhaa hapa 
nchini ikiwemo mifumo ya tathmini na usajili wa bidhaa, ukaguzi wa viwanda na 
maeneo ya biashara, utoaji na uingizaji bidhaa, ufuatiliaji wa usalama wa dawa 
pamoja na majaribio ya dawa. 
 
Maboresho ya mifumo yameifanya Mamlaka kufikia na kushikilia Ngazi ya tatu ya 
Shirika la Afya Duniani – WHO (WHO Maturity L-3) kati ya nne kwa kuwa na 
mifumo bora ya udhibiti wa dawa hivyo kuwa taasisi ya kwanza ya udhibiti barani 
Afrika kufikia ngazi hiyo mwaka 2018. Aidha mifumo ya utendaji kazi na utoaji 
huduma imepata ithibati kwa kiwango cha kimataifa cha ISO 1901:2015 na ile ya 
maabara ISO/IEC 17025:2007 
 
Mhe. Mgeni Rasmi, 
 
 
TMDA katika utekelezaji wa majukumu yake inafanya chunguzi za kiimabara ili 
kufanya maamuzi ya kisayansi katika kujiridhisha ubora, usalama na ufanisi wa 



bidhaa. Mamlaka imewekeza vya kutosha katika maabara kwa kuweka vifaa vya 
kisasa na mafunzo ya wataalamu. Uwekezaji huu umeifanya maabara ya TMDA 
kuwa maabara inayoaminiwa na kutumika kama maabara rejea barani Afrika. Pia, 
maabara ya dawa imepata ithibati na hivi karibuni maabara ya upimaji wa vifaa 
tiba na vitendanishi imepata ithibati katika njia 12 za kiuchunguzi. Hii ni hatua 
kubwa katika kuhakikisha usalam wa afya za wananchi kwa kuwa matokeo ya 
udhibiti yanakubalika duniani na kuondoa hofu katika ubora. Kupitia kikao hiki 
naomba kuwaalika watu binafsi, watafiti, na wazalishaji kuitumia maabara ya 
TMDA kwa ajili ya huduma za kiuchunguzi kwa bidhaa za dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi kutoka viwandani. 
 
Mhe. Mgeni Rasmi, 
 
Mamlaka inaendelea kuboresha huduma zake kwa kuzingatia maoni ya wateja 
pamoja na matumizi ya TEHAMA katika kutoa huduma ambapo kwa sasa huduma 
zote za Mamlaka zinatolewa kwa njia ya mtandao kitu ambacho kimeharakisha 
utoaji huduma na kupunguza gharama na usumbufu kwa wateja. Aidha, suala la 
utoaji wa elimu kwa makundi mbalimbali ya wananchi na wadau limepewa 
kipaumbele katika kuhakiksha kuwa walaji/watumiaji wa bidhaa zinazosimamiwa 
na Mamlaka wana taarifa sahihi kuhusu ubora usalama na ufanisi wake. 
 
 
Mhe. Mgeni Rasmi, 
 
Pamoja ni jitahada za Mamlaka katika kutoa elimu kwa jamii ili bado uelewa wa 
wananchi na wadau kuhusu shughuli za udhibiti zinazofanywa na Mamlaka uko 
chini kitu kinachoathiri utendaji wa Mamlaka. Kiwango hiki cha uelewa 
kimesababisha matumizi yasiyo sahihi ya dawa, idadi ndogo ya wananchi 
wanaoripoti maudhi ya dawa, baadhi ya wafanyabiashara kuingiza dawa duni na 
bandia pamoja na wananchi kutozingatia tarehe ya kuisha matumizi ya bidhaa. 
 
Hali hii inapelekea Mamlaka kuendelea kutumia mbinu mbalimbali kuelimisha 
jamii. Mamlaka inatambua mchango wa vyombo vya habari katika kuongeza 
uelewa wa wananchi kuhusu shughuli za udhibiti zinazofanywa na Mamlaka na 
kwamba uelewa  mzuri wa waandishi na wahariri wa vyombo vya habari ni msingi 
wa uelimishaji jamii.  Hivyo kikao kazi hiki kimejikita katika kutambua mchango na 
kuwaongezea uelewa zaidi wadau hawa muhimu katika kuelimisha jamii. 
 
Ni wazi kuwa Wahariri na Waandishi wa Habari wana nafasi kubwa katika 
kuhakikisha kuwa Mamlaka inajulikana kwa jamii na Sheria ya Dawa na Vifaa 



Tiba, Sura, 2019 inasimamiwa kwa ufanisi. TMDA imekuwa na utaratibu wa 
kukutana na wadau hawa muhimu kwa lengo la kuwaelimisha juu ya kazi zake 
sanjari na kuwakumbusha wajibu wa kila mdau katika kutekeleza Sheria husika. 
 
Mhe. Mgeni Rasmi, 
 
Suala la uelimishaji jamii limepewa kipaumbele kikubwa na TMDA na ndiyo 
sababu tumewaita hapa Wahariri walioko mbele yako kwa lengo la kuwashirikisha 
na kuhamasisha kuhusu majukumu ya Mamlaka ili kujadiliana kwa pamoja namna 
ya  kushirikiana katika kuhakikisha kuwa soko la Tanzania lina bidhaa zilizo bora, 
salama na fanisi ili kumlinda mlaji.  
 
Kwa kipindi kirefu sasa toka kuanzishwa kwake Mamalaka imekua ikiwahusisha 
wanahabari katika kutekeleza majukumu yake ya kiudhibiti. Mathalani, katika 
shughuli za uteketezaji bidhaa, operesheni maalum, na katika kutoa elimu kwa 
umma Mamalaka imekuwa ikiwatumia waandishi wa habari kufikisha ujumbe kwa 
jamii. Hata hivyo katika kuwajengea uwezo vikao kazi vimekuwa vikifanyika 
ukichukumlia mfano wa miaka mitano nyuma, vikao vilifanyika katika mikoa 
mbalimbali. 
 
Kwa mwaka 2019 ulifanyika Bagamoyo mkoani Pwani ambapo kikao kilifunguliwa 
na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TMDA D.k.t Adam M. Fimbo, mwaka 2020 kikao 
kilifanyika mkoani Morogoro ambapo kilifunguliwa na Katibu Tawala Msaidizi Mkoa 
wa Morogoro Bw.Anza Ndossa kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa, kwa mwaka 2021 
kikao kilifanyika mkoani Arusha na kufunguliwa na Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, Bi. Vones Oisso. 
 
Vilevile mwaka 2022 TMDA iliendesha kikao na wanahabari mkoani Mbeya 
kilichofunguliwa na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Mhe. Juma Homera na mwaka 
2023 mkoani Dar es salaam na kilifunguliwa na Mkuu wa Mkoa wa Dar es salaam, 
Mhe. Amos Makala. 
 
Kimsingi, kazi  ya kuelimisha umma sio rahisi na inahitaji ushirikiano wa karibu kati 
yetu sisi TMDA, waandishi wa habari na wananchi wote kwa ujumla wao. Ni 
matumaini yetu kwamba kupitia tasnia ya habari, tutaweza kuwafikia wananchi 
wengi zaidi na kuwapa elimu endelevu ili waweze kufanya maamuzi sahihi wakati 
wa kuchagua, kununua na kutumia bidhaa zinazodhibitiwa na TMDA.  
 
 
 



Mhe. Mgeni Rasmi, 
 
Mamlaka kwa kutambua mchango wa Waandishi wa habari na kuleta hamasa 
katika kuelimisha jamii kuhusu masuala ya udhibiti wa dawa, vifaa tiba,vitendanishi 
na bidhaa za tumbaku kupitia vyombo vya habari imekuwa ikitoa tuzo maalum kwa 
Waandishi ambao wameripoti  mara nyingi taarifa na kuandaa Makala mbalimbali 
kuhusu kazi na majukumu ya TMDA kwa mwaka husika. Katika kikao kazi hiki tuzo 
zitatolewa kwa washindi wane (4) baada ya zoezi la kushindanisha kazi za 
waandishi kufanyika. Tuzo hizi zinatolewa kwa mara ya tatu sasa toka kuanzishwa 
kwake mwaka 2021/22. 
 
 
Mhe. Mgeni Rasmi, 
 
Kikao kazi hiki kinafanyika kwa siku mbili kwa kuwakutanisha wahariri na 
waandishi wa habari kutoka mikoa ya Dodoma, Singida na Iringa ambapo katika 
siku ya kwanza, washiriki ni Wahariri wa Habari na siku ya pili ni  Waandishi wa 
Habari. 
 
 
 
 
Mhe. Mgeni rasmi, 
 
Mada mbalimbali zitawasikishwa katika kikao hiki ambapo ni matarajio yetu kuwa 
baada ya semina hii, washiriki waweze kuelewa vyema sheria na majukumu ya 
TMDA ili tushirikiane katika kulinda afya ya jamii.  
 
Aidha, kupitia hoja zitakazoibuliwa baada ya mada husika kutolewa, tutaainisha 
kwa pamoja maeneo ya ushirikiano katika kuielimisha zaidi jamii kupitia vyombo 
vya habari juu ya masuala mbalimbali yahusuyo udhibiti wa bidhaa za dawa vifaa 
tiba na vitendanishi kutokana na ukweli kwamba usimamizi wa Sheria hautakuwa 
na mafanikio kama hatutakuwepo na ushirikishwaji wa wadau wetu hususan 
vyombo vya habari. 
 
Ni imani yetu kuwa Wahariri na Waandishi hawa wakirudi kwenye maeneo yao ya 
kazi wataweza kueneza ujumbe watakaopata leo kwa watu wengi zaidi na hivyo 
kuwezesha jamii kupata elimu, kujilinda na kutumia dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi vilivyosajiliwa au kupitishwa na TMDA. 



 
Baada ya kusema haya ninayo heshima ya kuomba kuwashukuru tena wote kwa 
kutenga muda wenu na kufika na mwisho lakini si kwa umuhimu, naomba 
nichukue fursa hii kumkaribisha Mgeni Rasmi, Mkuu wa Mkoa wa Iringa ili aweze 
kutufungulia kikao kazi hiki. 
 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza 
 

Karibu sana Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Iringa 
 

MWISHO 
 
 


